PDA

View Full Version : Quên kê hóa đơn hủy vào bảng kê 02/GTGT tháng 10, tháng 11 điều chỉnh ntn?

Phan Thị LệDung
14-07-2011, 02:30 PM
Các bạn ạ, trong tháng 10, khi bán hàng , mình có hủy 2 hóa đơn.
Cuối tháng khi lên báo cáo thuế, mình có khai là hủy 2 hóa đơn này trong bảng BC tình hình sử dụng hóa đơn.
Nhưng khi lên bảng kê hóa đơn HHDV bán ra mẫu 02/GTGT , mình đã ko kê hủy 2 hóa đơn này.
Vậy cuối tháng 11 này , khi lên bảng báo cáo thuế , mình sẽ phải điều chỉnh thế nào?
Bạn nào biết trả lời giúp mình nha. CẢm ơn !!!

phong2v
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Phan Thị LệDung
Các bạn ạ, trong tháng 10, khi bán hàng , mình có hủy 2 hóa đơn.
Cuối tháng khi lên báo cáo thuế, mình có khai là hủy 2 hóa đơn này trong bảng BC tình hình sử dụng hóa đơn.
Nhưng khi lên bảng kê hóa đơn HHDV bán ra mẫu 02/GTGT , mình đã ko kê hủy 2 hóa đơn này.
Vậy cuối tháng 11 này , khi lên bảng báo cáo thuế , mình sẽ phải điều chỉnh thế nào?
Bạn nào biết trả lời giúp mình nha. CẢm ơn !!!

bạn kê khai vào cột điều chỉnh giảm cột 36-37 trên tờ khai thuế GTGT đó và nhớ là kèm theo phụ lục để nêu rõ lý do điều chỉnh đó nha

Nguyen Tu Anh
Cụ thể hai hóa đơn nào hủy dẫn đến phải điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT thì bạn kê trên Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT. Còn trên Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra thì không kê khai những hóa đơn đầu ra bị hủy.

Trích nguyên văn:

Phan Thị LệDung
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Nguyen Tu Anh
Cụ thể hai hóa đơn nào hủy dẫn đến phải điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT thì bạn kê trên Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT. Còn trên Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra thì không kê khai những hóa đơn đầu ra bị hủy.

Em thấy Tổng cục thuế người ta hướng dẫn , trên bảng kê 02/GTGT, nếu có hóa đơn hủy thì phải kê khai, ký hiệu và số hóa đơn , cột tên người mua ghi chữ "Hủy" mà.
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=...8003&oid=20593 (http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&progid=28003&oid=20593)

Hồ Lan
Vì nó không ảnh hưởng đến TK01 nên tháng này bạn kê khai bù vào.

trangdat
Em thấy Tổng cục thuế người ta hướng dẫn , trên bảng kê 02/GTGT, nếu có hóa đơn hủy thì phải kê khai, ký hiệu và số hóa đơn , cột tên người mua ghi chữ "Hủy" mà.
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=...8003&oid=20593

Mình vừa mới đọc hướng dẫn của Tổng Cục thuế mình thấy điều này "lạ thật". Vậy thật ra có cần khai báo "hóa đơn bị hủy" trên bảng kê 02?

AiThy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trangdat
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=...8003&oid=20593

Mình vừa mới đọc hướng dẫn của Tổng Cục thuế mình thấy điều này "lạ thật". Vậy thật ra có cần khai báo "hóa đơn bị hủy" trên bảng kê 02?

Mình thấy chị Lệ Dung nói đúng đó bạn ạ. Nếu hủy mà o kê vào bàng 02/GTGT. Thì khi tờ khai đến tay cán bộ thuế của bạn, họ nhìn thấy hóa đơn xuất không theo thứ tự sẽ gọi bạn lên để giải trình liền. Vì xuất hóa đơn sai o theo thứ tự. Ví dụ: Xuất hóa đơn đến số 177751, 177752 xong hủy 2 tờ mà bạn không khai mà khai tiếp tục 177755).

NPT
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi AiThy
Mình thấy chị Lệ Dung nói đúng đó bạn ạ. Nếu hủy mà o kê vào bàng 02/GTGT. Thì khi tờ khai đến tay cán bộ thuế của bạn, họ nhìn thấy hóa đơn xuất không theo thứ tự sẽ gọi bạn lên để giải trình liền. Vì xuất hóa đơn sai o theo thứ tự. Ví dụ: Xuất hóa đơn đến số 177751, 177752 xong hủy 2 tờ mà bạn không khai mà khai tiếp tục 177755).

Ngày 10 hàng tháng nộp tờ khai thuế cùng nộp với báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, nên không cần ghi trên tờ khai mẫu 02/GTGT.Thì cán bộ thuế vẫn biết.
Hướng dẫn ghi trên mẫu 02 đó không phải là qui định chính thức nằm trong Thông tư.

Thanh Nam
To phanlệ dung:
Nếu bạn là kế toán cho 1 cty ở TP.HCM, bạn nên làm đúng theo hướng dẫn của Cục thuế ở đường link dưới đây:
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=70
Vấn đề này rất nhỏ, nên làm theo quy định của họ và cũng đừng suy nghĩ nhiều làm gì.

Nếu tháng trước không kê thì tháng này bạn nên kê vào bảng kê 02A để làm căn cứ giải trình sau này.

Mong là bạn sẽ giải quyết được vấn đề.

Nguyen Tu Anh
Gửi các bạn đã nhầm lẫn:

Nếu hóa đơn bán ra trong tháng bị hủy (có ngày nằm trong tháng báo cáo thuế) thì đương nhiên trên Bảng kê 02/GTGT bạn phải ghi chữ "Hủy" trên cột "Tên người mua" rồi vì nhìn theo số hóa đơn là biết liền. Tổng cục thuế hay Cục thuế TP.HCM thì cũng hướng dẫn vậy hết à.

Nhưng các bạn phải phân biệt, hóa đơn mà bạn Phan Thị LệDung muốn kê khai hủy lại không nằm trong tháng báo cáo (do bị nhầm mà). Sang tháng khác rồi thì làm điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT và lập Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT.

Cơ quan thuế không nghĩ Bảng kê sai mà nghĩ sai trên Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì sao?

Phan Thị LệDung
Trích nguyên văn:
Cụ thể hai hóa đơn nào hủy dẫn đến phải điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT thì bạn kê trên Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT

Bây giờ thì em mới hiểu ý chị nói.
Nhưng mà hai hóa đơn hủy của em nó ko dẫn đến việc phải điều chỉnh số liệu nào trên Tờ khai thuế GTGT. Do vậy , em ko kê trên bảng giải trình tờ khai thuế GTGT phải ko chị? Như vậy là em ko phải làm Bảng giải trình .
[Ở chi cục thuế Tp Quy Nhơn ( Bình Định) cán bộ thuế ko bắt buộc làm bảng kê điều chỉnh tăng ( giảm ) cho các sai sót phát sinh các kỳ trước, ( ở trường hợp của em là bảng kê 02/GTGT điều chỉnh các sai sót ....)]

Trích nguyên văn:
Sang tháng khác rồi thì làm điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT và lập Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT.

Vậy nếu điều chỉnh thì mình phải điều chỉnh trên tờ khai, và lập bảng giải trình như thế nào ? Chị giúp em với. :flower:

Nguyen Tu Anh
Trích nguyên văn:
Bây giờ thì em mới hiểu ý chị nói.
Nhưng mà hai hóa đơn hủy của em nó ko dẫn đến việc phải điều chỉnh số liệu nào trên Tờ khai thuế GTGT. Do vậy , em ko kê trên bảng giải trình tờ khai thuế GTGT phải ko chị? Như vậy là em ko phải làm Bảng giải trình .

Bạn nói rằng: hóa đơn hủy bạn vẫn kê khai trên Tờ khai thuế GTGT của tháng 10, trong khi đó thì trên Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của tháng 10 thì có báo hủy. Như vậy, hóa đơn hủy kê khai trên Bảng kê tháng 10 bạn không kê khai giá trị à? Nếu không kê khai giá trị thì không phải làm điều chỉnh gì cả.

Trích nguyên văn:
[Ở chi cục thuế Tp Quy Nhơn ( Bình Định) cán bộ thuế ko bắt buộc làm bảng kê điều chỉnh tăng ( giảm ) cho các sai sót phát sinh các kỳ trước, ( ở trường hợp của em là bảng kê 02/GTGT điều chỉnh các sai sót ....)]

Không hiểu tại sao Cục thuế (hay Chi cục thuế???) TP. Quy Nhơn lại hướng dẫn như vậy?

Trích nguyên văn:
Vậy nếu điều chỉnh thì mình phải điều chỉnh trên tờ khai, và lập bảng giải trình như thế nào ? Chị giúp em với. :flower:

Bạn xem các đường link mà các bạn thành viên đã nối giúp bạn ở bên dưới hoặc xem mở các mẫu biểu trên Thông tư 84/2004/TT-BTC ra mà xem. Nhìn vào mẫu biểu sẽ có các nội dung cần kê khai và bạn sẽ biết mình phải kê khai như thế nào.