PDA

View Full Version : Hóa đơn về trước, hàng về sau??

ToDucThanh
14-07-2011, 01:45 AM
Các bác cho mình hỏi trường hợp hóa đơn GTGT về tháng trước nhưng sang tháng sau hàng mới về thì hạch toán làm sao và kê khai thuế làm sao?
cảm ơn các bác rất nhiều!

Nguyen Tu Anh
Để hợp lý hóa thì chờ hàng về rồi hãy kê khai hóa đơn. Trong vòng 1 tháng thì hóa đơn vẫn được khấu trừ thuế. Nhưng kê khai hóa đơn trước cũng được vì thời điểm kê khai thuế và thời điểm hạch toán kế toán có thể khác nhau.

Bạn hạch toán kế toán tại thời điểm hàng hóa thực nhập về kho, chứ không căn cứ vào ngày viết hóa đơn.

Nhưng, hãy tránh việc hóa đơn về trước mà hàng lại về sau đi nhé! Quản lý thị trường mà kiểm tra là "ra tiền" đấy!

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ToDucThanh
Các bác cho mình hỏi trường hợp hóa đơn GTGT về tháng trước nhưng sang tháng sau hàng mới về thì hạch toán làm sao và kê khai thuế làm sao?

ToDucThanh
Khổ một lỗi là bây giờ mình đang làm chuyện đã rồi.
Có trường hợp hóa đơn xuất trong tháng 03: số lượng là 150 tấn cho Hợp đồng A,và đã kê khai thuế trong tháng 03 rồi, nhưng ở kho thực tế đã nhập trong tháng 01: 20 tấn, tháng 02: 25tấn, tháng 03: 20 tấn, tháng 04 : 50 tấn và tháng 05: 35 tấn, ( vì là hàng hóa nên vừa nhập vào là xuất ra liền trong ngày).
Như vậy thì mình hạch toán và kê khai làm sao với trường hợp này ( háng về trước, hóa đơn về trước)??.
mong các bác chỉ giúp mình với!!
thanks

Dotrongtri
Trích nguyên văn:

Bình thường thôi không có gì lo lắng hết cả:
Hóa đơn về mà hàng chưa về định khoản như sau:
Nợ: 157, Nợ: 333/ có: 331
chừng nào hàng nhập kho định khoản như sau
Nợ: 156/ có: 157
Bạn sử dụng linh động hai tài khoản hàng mua đi trên đường và hàng gởi đi bán để làm cho sổ khờp vời kho còn thuế vẫn khai báo bình thường khi hóa đơn về. Mà hóa đơn về truớc mà hàng tháng sau mới về thì khi hàng đi đường không có hóa đơn kèm theo thì “hơi mệt” nếu có ai hỏi đó nha. Còn thuế thì bạn yên tâm hễ có hóa đơn là cứ khai báo còn hàng ở đâu là do mình định khoản mà he he…

phongvan
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Dotrongtri
Bình thường thôi không có gì lo lắng hết cả:
Hóa đơn về mà hàng chưa về định khoản như sau:
Nợ: 157, Nợ: 333/ có: 331
chừng nào hàng nhập kho định khoản như sau
Nợ: 156/ có: 157
Bạn sử dụng linh động hai tài khoản hàng mua đi trên đường và hàng gởi đi bán để làm cho sổ khờp vời kho còn thuế vẫn khai báo bình thường khi hóa đơn về. Mà hóa đơn về truớc mà hàng tháng sau mới về thì khi hàng đi đường không có hóa đơn kèm theo thì “hơi mệt” nếu có ai hỏi đó nha. Còn thuế thì bạn yên tâm hễ có hóa đơn là cứ khai báo còn hàng ở đâu là do mình định khoản mà he he…

Không phải là nợ 157 mà là nợ 151. 157 là hàng gửi bán mà
Khi hoá đơn về: Nợ TK 151:Chi tiết từng mặt hàng
Nợ TK 1331
Có TK 331,111,...
Khi hàng về nhập kho ghi:
Nợ TK 156:Chi tiết từng mặt hàng
Có TK 151:Chi tiết từng mặt hàng

tho moc
Trích nguyên văn:
Khổ một lỗi là bây giờ mình đang làm chuyện đã rồi.
Có trường hợp hóa đơn xuất trong tháng 03: số lượng là 150 tấn cho Hợp đồng A,và đã kê khai thuế trong tháng 03 rồi, nhưng ở kho thực tế đã nhập trong tháng 01: 20 tấn, tháng 02: 25tấn, tháng 03: 20 tấn, tháng 04 : 50 tấn và tháng 05: 35 tấn, ( vì là hàng hóa nên vừa nhập vào là xuất ra liền trong ngày).
Như vậy thì mình hạch toán và kê khai làm sao với trường hợp này ( háng về trước, hóa đơn về trước)??.
mong các bác chỉ giúp mình với!!
thanks

Cái này thôi thì cứ làm phiếu nhập kho, nhập theo giá tạm tính, xuất theo giá tạm tính rồi khi có hóa đơn điều chỉnh sau thôi chứ biết sao.Cái này xuất bán trc khi có hóa đơn đầu vào thì chắc là khó thoát khỏi bị cán bộ thuế truy vấn rồi.:cool2:

phongvan
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tho moc
Cái này thôi thì cứ làm phiếu nhập kho, nhập theo giá tạm tính, xuất theo giá tạm tính rồi khi có hóa đơn điều chỉnh sau thôi chứ biết sao.Cái này xuất bán trc khi có hóa đơn đầu vào thì chắc là khó thoát khỏi bị cán bộ thuế truy vấn rồi.:cool2:

Sao lại nhập theo giá tạm tính được bạn tho_moc. Giá tạm tính chỉ dùng trong trường hợp hàng về mà hoá đơn chưa về thôi.

tho moc
hehehe, hàng của Cty bạn chả nhập trong tháng 01 nhưng tháng 03 mới xuất hóa đơn ( cái này tôi đang hiểu theo nghĩa là Cty bán xuất cho Cty bạn đó nhé). Nếu tôi hiểu sai thì câu trả lời trên là ko ăn nhập.

nhung2104
Xin các bạn hướng dẫn giúp mình hạch toán trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau

hoamuoigio
trường hợp hóa đơn về trước hàng về sau thì bạn dùng TK 151 để phản ánh và kê khai thuế trong cùng tháng xuất hóa đơn cũng được

ToDucThanh
OK Cảm ơn các đồng chí rất nhiều!!

HaoPL
bạn tho_moc chinh xac rui, tốt nhất là khi nào nhà cung cấp xuất hàng thì phải đi kèm HD cho đợt đó, còn về tổng thể của đơn hàng thì mình có thể ràng buộc bằng Hợp Dồng mua hàng, nếu bạn xuất HD bán hàng trước khi có HD đầu vào thì rắc rối với thuế đấy

Mong các bạn chỉ giáo thêm