PDA

View Full Version : muốn sửa lại báo cáo tài chính đã nộp

thuyhan
26-08-2011, 10:46 PM
chào cả nhà !
Công ty mình hoạt động vào sản xuất tháng 2 năm 2008 .Báo cáo TC năm 2008 đã nộp (công ty lãi 1tỷ )
Sang năm 2009 công ty mượn công ty kiểm toán khác ,cty này họ phát hiện ra báo cáo tài chính năm 2008 chưa đúng phải sửa lại ,cụ thể tiền lương trả người nước ngoài 350triệu năm 2008 ko hạch toán đến tháng 1 năm 2009 mới hạch toán tiền đó +năm 2008 một số TSCD không khấu hao ,công ty kiểm toán 2009 họ nói đúng bản chất là lỗ chứ không phải lãi .
Xin hỏi :báo cáo TC năm 2008 làm công văn gửi lên trên thuế để lấy sửa lại BCTC có được ko ?Thuế họ có chú ý hoặc phạt gì không (vì đang lãi sửa lại là lỗ )
Ngoài ra năm 2007 công ty đang xây dựng nên phát sinh một số chi phí KT đã cho hết vào TK 242 nhưng sang năm 2008 không phân bổ hết mà lại phân bổ trong 2đến 3 năm có đúng ko ?(VD tiền điện thoại +phí công tác +văn phòng phẩm .... cũng phân bổ 2,3 năm )
Trân thành cám ơn !

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuyhan
chào cả nhà !

Xin hỏi :báo cáo TC năm 2008 làm công văn gửi lên trên thuế để lấy sửa lại BCTC có được ko ?Thuế họ có chú ý hoặc phạt gì không (vì đang lãi sửa lại là lỗ )

Trích nguyên văn:
Thông tư 60 /2007/TT-BTC:
I. Quy định chung về khai thuế, tính thuế
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế

Bạn có quyền làm lại BCTC thay cho cái đã nộp (không cần làm CV hay lấy lại bộ BCTC cũ từ CQ thuế)

accountant191186
Theo mình biết thì bạn được phép chỉnh sửa số liệu báo cáo năm 2008 bằng cách khi lập báo cáo tài chính năm 2009 bạn bổ sung và giải thích trên thuyết minh báo cáo tài chính.

Le Thuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuyhan
chào cả nhà !
Công ty mình hoạt động vào sản xuất tháng 2 năm 2008 .Báo cáo TC năm 2008 đã nộp (công ty lãi 1tỷ )
Sang năm 2009 công ty mượn công ty kiểm toán khác ,cty này họ phát hiện ra báo cáo tài chính năm 2008 chưa đúng phải sửa lại ,cụ thể tiền lương trả người nước ngoài 350triệu năm 2008 ko hạch toán đến tháng 1 năm 2009 mới hạch toán tiền đó +năm 2008 một số TSCD không khấu hao ,công ty kiểm toán 2009 họ nói đúng bản chất là lỗ chứ không phải lãi .
Ngoài ra năm 2007 công ty đang xây dựng nên phát sinh một số chi phí KT đã cho hết vào TK 242 nhưng sang năm 2008 không phân bổ hết mà lại phân bổ trong 2đến 3 năm có đúng ko ?(VD tiền điện thoại +phí công tác +văn phòng phẩm .... cũng phân bổ 2,3 năm )
Trân thành cám ơn !

thangchilinh
Theo như thông tư 60 quy định thì bạn không phải nộp phạt gì khi mà mình tự phát hiện sai sót trước khi cơ quan thuế thanh tra kiểm tra, còn số tiền thuế TNDN nếu doanh nghiệp của bạn đã nộp sẽ được cơ quan thuế theo dõi cho các năm tiếp theo nếu công ty của bạn lãi và sẽ được trừ dần vào các năm lãi sau đó. nhưng mình không biết là để làm bổ sung điều chỉnh báo cáo tài chính thì bạn phải áp dụng mẫu biểu nào.

thangchilinh
quy định hạn nộp báo cáo tài chính là ngày 31/3/N, vậy nếu tự nhiên mình nộp báo cáo tài chính mới thì cơ quan thuế sẽ phạt, nên phải làm một tờ trình hoặc là một tờ khai bổ sung, bên công ty mình cũng đang bị trường hợp báo cáo năm 2009 đang lãi chuyển thành lỗ, mà không biết phải điểu chỉnh bổ sung như thế nào cho hợp lý

bonthang
Thứ 1, có thể gửi lại báo cáo tài chính mà không bị vấn đề gì. (CQ thuế chưa quyết toán thuế, tự kiểm tra phát hiện sai sót )

Thứ 2, làm 1 công văn gửi cho cơ quan thuế giải trình lý do tại sao chỉnh sửa báo cáo tài chính.

Thứ 3, nếu chỉnh sửa làm tăng số thuế TNDN phải nộp: ngoài việc nộp thêm số thuế phát sinh thêm phải nộp còn phải tính thêm số tiền phạt chậm nộp từ ngày 01/04/200 đến ngày nộp thuế TNDN bổ sung. (tỷ lệ tôi nhớ không lầm là 0,05%/ngày - checkvới cơ quan thuế sẽ biết.) nếu làm giảm số thuế phải nộp, bạn phải làm công văn xin điều chỉnh số thuế nộp thừa TNDN (nếu có ), nếu kg thì chỉ cần công văn ở bước 2 là ok rồi.

Hy vọng giải thích trên đây sẽ làm bạn hài lòng.

thuhuong8887
Anh chị nào có mẫu công văn giải trình thì gửi lên cho mọi người tham khảo được không ?

nhatminh0528
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuhuong8887
Anh chị nào có mẫu công văn giải trình thì gửi lên cho mọi người tham khảo được không ?

Mẫu công văn thì mỗi DN phát sinh lỗi sai sót khác nhau do vậy khó có mẫu lắm bạn ạ. Nói chung mình điều chỉnh thế nào thì giải trình cụ thể trong CV như thế vì chi tiết thì đã làm trong BCTC mới rồi mà.

yentn1
nói là công văn chứ mình đặt tiêu đề sao cho hợp lý là được, chủ yếu là nội dung giải trình bên trong ấy với có chút gì gọi là chè thuốc kẻo là ok. mình có mẫu của công ty mà chả post lên được

yentn1
Mình mới nộp lại được báo cáo tài chính, có mấy mẫu mình post mọi người cùng tham khảo nhé.

yentn1
Báo cáo công ty mình thì chỉ làm giảm ít lỗ , chứ thuế thì không ảnh hưởng gì. Để tiện hơn: bạn nào muốn mẫu công văn và thủ tục nộp lại báo cáo chính xác thì gửi vào thư mình gửi lại cho các bạn nhé: mail mình là : yentn1@gmail.com hoặc yentn@fcom.com.vn
Dân nhà kế giúp được gì thì giúp ấy mà,
chả biết có giúp gì được các bác không.
Mình ở chi cục thuế Cầu Giấy, phường Dịch Vọng

chieu8283
Mình đã làm lại báo cáo tài chính, ghi ngoài bìa là nộp thay thế bản đã nộp ngày.. tháng năm. rồi lên nộp bộ phận một cửa thôi. Không phải giải trình gì hết.

Trường hợp phạt chậm nộp nếu từ lỗ thành lãi thì phải phạt nộp chậm thuế tndn.

yentn1
Mình vừa nộp lại Báo cáo tài chính năm 2009, Thủ tục cũng đơn giản.
Chỉ cần: Mẫu 01/KHBS , bảng so sánh tài khoản điều chỉnh, Bản giải trình lý dô nộp lại, và phô tô 3 bản từ báo cáo cũ kẹp cùng một bản báo cáo mới. Tất cả giấy tờ xếp thành 3 bộ.
thế là ok

yentn1
Chiêu 8283 bạn ở phường , Quận nào vậy. Bên mình dịch vọng Cầu Giấy thì cần có mẫu giải trình và bảng so sánh

haiyenpt
Công ty em cũng đang phải sửa báo cáo tài chính năm 2009. Chả là tài khoản 112 chị kế toán trước không biết có đối chiếu với sổ phụ ngân hàng hay không mà bị lệch 65tr.Em đã làm lại BCTC năm 2009 bổ sung lên nộp cơ quan thuế họ không cho bổ sung thế mới chết chứ. Hỏi cán bộ chủ quản họ nói làm gì ai cho bổ sung BCTC đã nộp, cứ để khi nào quyết toán tính sau. Em chả biết phải làm thế nào bây giờ, chẳng lẽ cứ làm theo số liệu sai như vậy mãi sao? Bác nào có cách gì gỡ giúp em với hay có thông tư quy định về nộp bổ sung BCTC cho em tham khảo với.
Em cảm ơn!

thuhuong8887
Em thuộc thuế từ liêm, báo cáo tài chính năm 2008 có bị sai làm cho số thuế phải nộp thực tế nhỏ hơn số trong BCTC, em làm CV giải trình lý do bị sai, làm lại bản BCTC mới theo TT60 đem nộp, nhưng bên thuế họ trả lời em ko đc làm lại BCTC mới, TT 60 chỉ áp dụng cho tờ khai thuế thui, còn BCTC ko áp dụng theo TT60 mà áp dụng theo chuẩn mực kế toán.
Thực sự ko biết thuế bên nào nói đúng, em nghĩ TT60 áp dụng cho chế độ kế toán nữa chứ?
Mong anh chị cho em hướng giải quyết với. Thanks anh chị nhìu.

haiyenpt
[QUOTE=thuhuong8887;767430]Em thuộc thuế từ liêm, báo cáo tài chính năm 2008 có bị sai làm cho số thuế phải nộp thực tế nhỏ hơn số trong BCTC, em làm CV giải trình lý do bị sai, làm lại bản BCTC mới theo TT60 đem nộp, nhưng bên thuế họ trả lời em ko đc làm lại BCTC mới,

Đúng rồi, mình cũng Thuế Từ Liêm quản lý. Đến hỏi họ nói vậy và ko đồng ý cho nộp bổ sung. Mình chả hiểu sao lại thế nữa mà các Chi cục khác họ vẫn nộp bổ sung bình thường được mà.

lanfsc
Mình vừa thấy có một mẫu công văn của bạn xxx nào không nhớ tên định post lên cho mọi người cùng giải quyết công việc cho xuôi chèo mát mái nhưng mình chưa được phép gửi file vì chưa có đủ 50 bài viết. Hic

hanhvy83
Công ty em đang làm lại BCTC của năm 2008 và 2009.
Nếu muốn nộp báo cáo điều chỉnh của BCTC đã nộp có được ko?
Nếu bị phạt thì mức phạt thế nào?
Xin các anh chị giúp đỡ

dogcat
Chào mọi người, em là thành viên mới. Rất vui được làm quen.
Em mới vào làm ở công ty.Mấy KT trước không làm sổ sách nên mới làm lại Sổ sách KT.Nhưng số liệu trên sổ sách KT và trên BCTC không khớp với nhau.em đã kiểm tra lại BCTC 2008 và 2009 bị sai. Và hạch toán lương không đóng BHXH từ 2008 - 2009nhưng không thể hiện trên BCTC.Công ty e hoạt động lỗ do chi phí nhiều hơn doanh thu.
Bây giờ cty e có được điều chỉnh BCTC đã nộp k? Nếu bị phạt thì sẽ ntn? Nhưng công ty em đã chuyển quận rùi và đổi con dấu. Em không biết phải làm sao?
Cty e phải chờ quyết toán thuế mới đc điều chỉnh ah?
Em không biết giải quyết làm sao?Xin các anh chị vui lòng giúp đỡ.

ngoisaomayman02
Mình đang làm quyết toán để giải thể công ty thì phát hiện ra báo cáo tài chính của 5 năm về trước các kế toán tiền nhiệm làm sai, kể cả báo cáo quyết toán hoá đơn cũng sai luôn. Mình thấy có nơi thuế cho nộp điều chỉnh nhưng cũng chỉ 1 hoặc nhiều lắm là 2 năm, có nơi chẳng nhận báo cáo điều chỉnh nữa là. Còn trường hợp công ty mình sai đến 5 năm thì không biết nộp lại có được không? Nếu không nộp lại có sao không? Cuối tháng 3 sẽ nộp thông báo giải thể cho cơ quan thuế rồi.

TrangNhi0411
Chào các anh, các chị!
Công ty em nộp BCTC năm 2009 là lỗ. Năm nay kiểm tra lại thì công ty là lãi do làm nhầm giá vốn hàng bán, bây giờ em làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế thì có bị phạt ko ạ.

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi TrangNhi0411
Chào các anh, các chị!
Công ty em nộp BCTC năm 2009 là lỗ. Năm nay kiểm tra lại thì công ty là lãi do làm nhầm giá vốn hàng bán, bây giờ em làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế thì có bị phạt ko ạ.

Sai thì phải sửa, không sửa sau này CQ thuế quyết toán TNDN ngoài việc bị truy thu, phạt nộp chậm, còn bị phạt thêm 10% (ít nhất) tội gian lận trong kê khai.
Bây giờ làm nộp lại đi bạn trước khi CQ thuế kiểm tra (khai lỗ giờ phát hiện ra lãi thì không phải cái sai bình thường), nếu có phạt thì cũng phạt nộp chậm, phạt VPHC trong kê khai.
Trường hợp của bạn làm lại cả tờ khai Quyết toán TNDN chứ không riêng gì BCTC.

dainghiaacc
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi dogcat
Chào mọi người, em là thành viên mới. Rất vui được làm quen.
Em mới vào làm ở công ty.Mấy KT trước không làm sổ sách nên mới làm lại Sổ sách KT.Nhưng số liệu trên sổ sách KT và trên BCTC không khớp với nhau.em đã kiểm tra lại BCTC 2008 và 2009 bị sai. Và hạch toán lương không đóng BHXH từ 2008 - 2009nhưng không thể hiện trên BCTC.Công ty e hoạt động lỗ do chi phí nhiều hơn doanh thu.
Bây giờ cty e có được điều chỉnh BCTC đã nộp k? Nếu bị phạt thì sẽ ntn? Nhưng công ty em đã chuyển quận rùi và đổi con dấu. Em không biết phải làm sao?
Cty e phải chờ quyết toán thuế mới đc điều chỉnh ah?
Em không biết giải quyết làm sao?Xin các anh chị vui lòng giúp đỡ.

Bạn có thể sửa lại BCTC năm 2008,2009 và nộp chung với BCTC năm 2010 với điều kiện kèm theo CV giải trình cho việc sửa lại BCTC đó. Tuy nhiên, trước tiên bạn nên gọi lên phòng tuyên truyền của Chi cục thuế quản lý cty bạn để được hướng dẫn

Huong Nakano
Trường hợp của em thì thế này ạ:

Năm 2009 (lúc đó em đang gà mờ ngu lâu) có một nghiệp vụ hạch toán sai dẫn tới tháng 3/2010, em lập báo cáo tài chính bị lỗ, lên tờ khai thuế TNDN ko phải đóng.

Nhưng thực tế thì em đã đóng thuế TNDN từ tháng 1/2010 rồi, số thuế đúng.

Đến tận cuối 2010 em mới phát hiện ra cái ngu của mình, hix hix, vậy là phải làm lại BCTC lãi, và phải nộp thuế TNDN.

Sắp tới em nộp cùng lúc báo cáo của 2009 đã sửa và 2010, ko hiểu lúc đó bên em có bị phạt nặng ko nhỉ??? Vì em thấy thường BC sai từ lỗ sang lãi thì phạt chậm nộp thuế TNDN, nhưng thực tế là em chậm nộp BC chuẩn thôi, chứ thuế TNDN thì em vẫn đóng đúng hạn mà!

Làm kế toán khoai quá, em đã ghét nó mà vẫn phải làm!

olyverxu
mình nộp BCTC năm 2010 rui. nhưng đến bây giờ mình mới phát hiện ra sai là đã ko xuất kho HH ra nên bây giờ trong kho vẫn con mà trên thực tế thì không. mình làm BCTC khác nộp bổ xung có đc ko? hay để làm xuất kho sang năm nay co dc ko. các bạn giup minh voi

hunt18
cty mình đã từng nộp điều chỉnh BCTC năm, bạn làm lại bộ BCTC mới, đem nộp cơ quan thuế, mang theo báo cáo cũ có đóng dấu của CQT, họ sẽ đóng dấu điều chỉnh vào bộ mới cho mình. khỏi làm văn bản giải trình, nếu CQT bên bạn yêu cầu thì làm thôi

olyverxu
hunt18 ơi nộp muộn như thế này có bị phạt ko? mình ở thuế thanh xuân