PDA

View Full Version : Bị trùng số CMT khi đăng ký MST cá nhân

trantuhoa
26-08-2011, 07:51 PM
Xin chào mọi người trên diễn đàn, không biết có ai gặp trường hợp giống của em chưa, em xin đăng lên đây mong mọi người giúp đỡ :
Đợt vừa rồi em tiến hành đăng ký MST cá nhân cho nhân viên trong công ty, khi được cấp MST thì có 1 trường hợp bên thuế ghi là bị trùng số CMT hoặc hộ chiếu, mà số CMT đó thì không hề bị sai, vậy bây giờ với nhân viên đó em phải làm thế nào, mong mọi người cho em hướng giải quyết . Em xin cảm ơn.

maytim83
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trantuhoa
Xin chào mọi người trên diễn đàn, không biết có ai gặp trường hợp giống của em chưa, em xin đăng lên đây mong mọi người giúp đỡ :
Đợt vừa rồi em tiến hành đăng ký MST cá nhân cho nhân viên trong công ty, khi được cấp MST thì có 1 trường hợp bên thuế ghi là bị trùng số CMT hoặc hộ chiếu, mà số CMT đó thì không hề bị sai, vậy bây giờ với nhân viên đó em phải làm thế nào, mong mọi người cho em hướng giải quyết . Em xin cảm ơn.

thường khi bị trùng có 2 nguyên nhân 1là do trùng cmmd, 2 là người đó đã có mst cá nhân rồi.bạn phải kiểm tra xem trùng vì lý do gì đã nhé.

mu tit
Theo mình nghĩ chắc người đó đã có MST cá nhân rồi, chứ CMTND thì làm sao mà trùng được vì mỗi người có một mã số riêng mà.

maytim83
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mu tit
Theo mình nghĩ chắc người đó đã có MST cá nhân rồi, chứ CMTND thì làm sao mà trùng được vì mỗi người có một mã số riêng mà.

bạn không biết đó thôi chứ trường hợp trùng cmnd đang xảy ra ở Đồng Nai và Vũng Tàu đó.

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mu tit
..chứ CMTND thì làm sao mà trùng được vì mỗi người có một mã số riêng mà.

lúc trước mình cũng có snghĩ lý tưởng như bạn.
Sau này :wall: mới biết có 1 lô 50 CMT ở Đồng Nai và Vũng Tàu trùng nhau.
Rồi mới đây có thấy thêm nhiều trường hợp không fải ở ĐN và VT nhưng vẫn trùng, (và chuyện trùng này mình biết chắc chắn không liên quan gì tới MST CN trước đây).

Nếu có trùng CMT thì bạn photo CMT của NV trùng, kèm kquả MST tải về, mang lên cquan thuế. Họ giải quyết trong khoảng 3 ngày là có MST.
thân.

Ủa, mà sao bài Bị trùng số CMT khi đăng ký MST cá nhân lại nằm trong khu vực của Thuế TNDN nhỉ?

nguyentuhoa
Chắc bạn ấy nhìn nhầm từ TNCN thành TNDN đó anh ơiii, hi hi.
Bạn làm theo hướng dẫn của anh ketoan4mat đi, bên mình cũng bị trường hợp giống bạn, hnay sẽ lên thuế xem thế nào, cảm ơn anh ketoan4mat.

meotamthe87tp
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoan4mat
lúc trước mình cũng có snghĩ lý tưởng như bạn.
Sau này :wall: mới biết có 1 lô 50 CMT ở Đồng Nai và Vũng Tàu trùng nhau.
Rồi mới đây có thấy thêm nhiều trường hợp không fải ở ĐN và VT nhưng vẫn trùng, (và chuyện trùng này mình biết chắc chắn không liên quan gì tới MST CN trước đây).

Nếu có trùng CMT thì bạn photo CMT của NV trùng, kèm kquả MST tải về, mang lên cquan thuế. Họ giải quyết trong khoảng 3 ngày là có MST.
thân.

Ủa, mà sao bài Bị trùng số CMT khi đăng ký MST cá nhân lại nằm trong khu vực của Thuế TNDN nhỉ?

Mang cả bản đăng ký mã số thuế TNCN mà người đó gửi cho công ty nữa anh ơi. Bữa trước e mang hồ sơ lên Cục thuế thì họ bảo thiếu bản này thì không giải quyết ạ. Bên e cũng có 1 nhân viên bị trùng số CMND với một người cũng được cấp cùng quê là Thái Nguyên nữa đó

mahuy
xin chào tất cả! Mình lại bị một trường hợp khác, cụ thể như sau:

-Trước kia Giám đốc mình có thành lập DNTN (được cấp MST cá nhân rồi), đầu năm 2009 xin giải thể (đã hoàn tất thủ tục giải thể) và khi kiểm tra trên mạng của Tổng Cục cũng có ghi rõ là "ĐTNT ngừng hoạt động và đã đóng MST". Cũng trong năm 2009 Giám đốc mình thành lập Cty khác và mình làm thủ tục ĐKT TNCN cho Giám đốc thì được Chi cục trả lời là dùng MST cá nhân cũ (MST được cấp khi thành lập DNTN).
Xin hỏi các bạn Chi cục trả lời đúng không? Có gì nhờ các bạn chỉ bảo thêm.

maytim83
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mahuy

-Trước kia Giám đốc mình có thành lập DNTN (được cấp MST cá nhân rồi), đầu năm 2009 xin giải thể (đã hoàn tất thủ tục giải thể) và khi kiểm tra trên mạng của Tổng Cục cũng có ghi rõ là "ĐTNT ngừng hoạt động và đã đóng MST". Cũng trong năm 2009 Giám đốc mình thành lập Cty khác và mình làm thủ tục ĐKT TNCN cho Giám đốc thì được Chi cục trả lời là dùng MST cá nhân cũ (MST được cấp khi thành lập DNTN).

cơ quan thuế trả lời như vậy là đúng rồi đó bạn.bạn nhập lại mst cũ vào cột mst trong phần mềm rồi nộp lại cho CQT để sau này bạn nhận được thẻ nhé.

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meotamthe87tp

Đúng, MST DNTN và MST CN là tồn tại mãi mãi với cá nhân sở hữu.

Nhưng không hiểu quy trình cấp CMT bên Công an như thế nào mà lại để trùng nhiều như vậy nhỉ?

luckygirl85
Hà Nội cũng có TH như thế. Điển hình là công ty em. Trùng ngay CMT của Giám đốc

ngotrucquan
Thế trường hợp nhân viên của cty mình đã có MST của DN tư nhân. Vậy khai thuế cho nhân viên này thì sao? ai khai báo, ai quyết toán thuế?

lamtientung
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ngotrucquan
Thế trường hợp nhân viên của cty mình đã có MST của DN tư nhân. Vậy khai thuế cho nhân viên này thì sao? ai khai báo, ai quyết toán thuế?

Bạn thử tham khảo CV này 11971/BTC-TCT ngày 26/8/2009

hongquandt1
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trantuhoa

Vấn đề này có thể do việc nhập số liệu bị sai nữa bạn à. Bạn cầm bản sao giấy CMND của người bị trùng & bản đăng ký thuế của người đó lên cơ quan thuế nộp. Họ sẽ dùng đó làm căn cứ để đối chiếu và điều chỉnh lại.

mecuasu
Em đây cũng vậy,em cũng bị trùng số CMT cho nên không làm được mã số thuế cá nhân của em,Họ nói em bị trùng số CMT/Hộ chiếu với 1 bạn tên là Trần Thị Dịu ( Hà Nội ) và em đã có mã số thuế cá nhân rồi chứ,nhưng từ trước tới nay em đâu có biết là em đã có mã số thuế rồi đâu?Bây giờ cty mới làm cho em mà.Trường hợp của em cũng phải làm sao bây giờ để có mã số thuế cá nhân?Em cảm ơn mọi người.

mecuasu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mecuasu
Em đây cũng vậy,em cũng bị trùng số CMT cho nên không làm được mã số thuế cá nhân của em,Họ nói em bị trùng số CMT/Hộ chiếu với 1 bạn tên là Trần Thị Dịu ( Hà Nội ) và em đã có mã số thuế cá nhân rồi chứ,nhưng từ trước tới nay em đâu có biết là em đã có mã số thuế rồi đâu?Bây giờ cty mới làm cho em mà.Trường hợp của em cũng phải làm sao bây giờ để có mã số thuế cá nhân?Em cảm ơn mọi người.

Không ai trả lời cho em ah?Em bây giờ cty bảo phải đi làm lại CMT thì mới cấp đc CMT.Thì khi em đi làm lại CMT thì sẽ là số mới hay gì ah?

Lager22
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mecuasu
Không ai trả lời cho em ah?Em bây giờ cty bảo phải đi làm lại CMT thì mới cấp đc CMT.Thì khi em đi làm lại CMT thì sẽ là số mới hay gì ah?

Mọi người trả lời ở trên rồi. Bạn cầm photo cmt, bản đăng ký thuế cá nhân, và bản kết quả tải về trong đó ghi số cmt bị trùng, đi cùng kt của công ty lên cục thuế, họ sẽ giải quyết.

fuu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi maytim83
cơ quan thuế trả lời như vậy là đúng rồi đó bạn.bạn nhập lại mst cũ vào cột mst trong phần mềm rồi nộp lại cho CQT để sau này bạn nhận được thẻ nhé.

Cho mình hỏi . Công ty cũ của giám đốc mình đang ở tình trạng đã ngừng hoạt động nhưng chưa làm thủ tục ngừng mã số thuế vậy bây giờ mình có được sử dụng mã số thuế cũ đó không. Nếu không làm thủ tục ngừng mã số thuế có vi phạm pháp luật và có bi phạt gì không.help me

Ong VOVE
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi fuu
Cho mình hỏi . Công ty cũ của giám đốc mình đang ở tình trạng đã ngừng hoạt động nhưng chưa làm thủ tục ngừng mã số thuế vậy bây giờ mình có được sử dụng mã số thuế cũ đó không. Nếu không làm thủ tục ngừng mã số thuế có vi phạm pháp luật và có bi phạt gì không.help me

Bạn dùng số CMND của Giám đốc để kiểm tra MST cá nhân của GD xem như thế nào ?

ngocthainguyen
Cho mình hỏi, ký hợp đồng lao động 3 tháng có bắt buộc phải đăng ký MST không?

Ong VOVE
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ngocthainguyen

Vấn đề bắt buộc hay không mình không chắc nhưng không có MST thì sẽ bị trừ 10% thuế.

greysky
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ngocthainguyen

Bất kỳ cá nhân nào có thu nhập từ tiền công, tiền lương ở mức phải chịu thuế theo quy định cũng có trách nhiệm đóng thuế TNCN. Đối với những trường hợp có HĐLĐ dưới 3 tháng, nếu có MST thì phải đóng mức 10%, ko có MST thì phải đóng mức 20%. Do vậy đăng ký MST đi cho lành bạn ạ

grass2710
có anh chị nào mở mã số thuế thu nhập cá nhân mà bị trùng chứng minh thư ở Chi cục thuế Quận Thanh xuân không, có thể hướng dẫn thủ tục giúp em được không ạ?

grass2710
Có anh chị nào mở mã số thuế thu nhập cá nhân ở chi cục thuế Quận Thanh Xuân Hà nội mà bị trùng chứng minh thư nên không được cấp mã số thuế cá nhân không, có thể chỉ giúp em phải làm gì để được cấp mã số thuế không ạ?

lamtientung
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi grass2710
Có anh chị nào mở mã số thuế thu nhập cá nhân ở chi cục thuế Quận Thanh Xuân Hà nội mà bị trùng chứng minh thư nên không được cấp mã số thuế cá nhân không, có thể chỉ giúp em phải làm gì để được cấp mã số thuế không ạ?

- Bạn cứ khai vào tờ khai 01/KK-TNCN, kẹp bản sao CMT của người trùng gửi " Một cửa" CQT quản lý, khi đó trùng họ xẽ xử lý ngay cho mình thôi mà.

caccocac
cũng có thể bị trùng do nguyên nhân có một doanh nghiệp khác đăng ký mã số thuế cho nhân viên đánh sai số chứng minh thư cơ quan thuế không kiểm tra được nên đã cấp mã số thuế rồi, đến khi bạn đăng ký số chứng minh thư đúng thì không đăng ký được là đương nhiên, vì cơ quan thuế dựa vào số chứng minh thư để cấp mã số thuế mà.
cách giải quyết là bạn phải mang giấy chứng minh thư gốc của người này đến cơ quan thuế để đối chứng thôi bạn ạ, mình đã từng hỏi vấn đề này rồi.

quynhanh1
Dear bạn, cho mình hỏi lại cần điền mẫu 01/KK-TNCN hay 01/ĐK-TNCN? Nếu là 01/KK-TNCN thì thuộc thông tư-nghị định nào? cho mình xin mẫu với
Thanks

170987
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi quynhanh1
Dear bạn, cho mình hỏi lại cần điền mẫu 01/KK-TNCN hay 01/ĐK-TNCN? Nếu là 01/KK-TNCN thì thuộc thông tư-nghị định nào? cho mình xin mẫu với
Thanks

Là mẫu 01/ĐK-TNCN trong thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 của BTC.
Bạn tham khảo Tại đây (http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/digitalAssets/124434_Mau_so_01_DK-TNCN.doc)

lamtientung
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi quynhanh1
Thanks

- Bạn lấy mẫu 01/TK-TNCN theo TT 175/2010/TT-BTC ngày 05/11/2010