PDA

View Full Version : Thế nào là DN vừa và nhỏ?

Thamht
15-07-2011, 02:46 PM
Các bác cho em hỏi vấn đề này với! Để xác định doanh nghiệp vừa và nhỏ, DN lớn thì căn cứ vào đâu ạ? Có phải vốn điều lệ không các bác? Nếu đúng thì số vốn từ bao nhiêu đến bao nhiêu là vừa và nhỏ, từ bao nhiêu trở lên là lớn ạ?
Em đang cần gấp, mong các bác chiếu cố trả lời sớm giùm em!
Thanks!

PandaTran
Theo quy định, DN vừa và nhỏ có quy mô vốn tối đa 10 tỷ đồng or tổng số lao động tối đa 300 người. Thân.

PHAP VAN LUU
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Thamht
Các bác cho em hỏi vấn đề này với! Để xác định doanh nghiệp vừa và nhỏ, DN lớn thì căn cứ vào đâu ạ? Có phải vốn điều lệ không các bác? Nếu đúng thì số vốn từ bao nhiêu đến bao nhiêu là vừa và nhỏ, từ bao nhiêu trở lên là lớn ạ?
Em đang cần gấp, mong các bác chiếu cố trả lời sớm giùm em!
Thanks!

Cơ sở pháp lý để xác định doanh nghiệp vừa và nhỏ hiện nay là Nghị định số 90/2001/NĐ-CP của chính phủ về trợ giúp phát triển với doanh nghiệp vừa và nhỏ. Theo quy định tại Điều 3 của Nghị định thì "Doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở sản xuất, kinh doanh độc lập, đã đăng ký kinh doanh theo pháp luật hiện hành, có vốn đăng ký không quá 10 tỷ đồng hoặc số lao động trung bình hàng năm không quá 300 người."

Căn cứ vào tình hình kinh tế-xã hội cụ thể của ngành, địa phương, trong quá trình thực hiện các biện pháp, chương trình trợ giúp có thể linh hoạt áp dụng đồng thời cả hai chỉ tiêu vốn và lao động hoặc một trong hai chỉ tiêu nói trên". Tuy nhiên, sắp tới tiêu chí về doanh nghiệp vừa và nhỏ trên sẽ được thay đổi, cụ thể là việc sửa đổi Nghị định 90 đó, tiêu chí mới có thể năng cao hơn.

Thamht
Cảm ơn các bác nhiều nhé!