PDA

View Full Version : vật liệu nhập kho xuất thẳng cho công trình

Hoàng Hồng Yến
15-07-2011, 11:36 AM
Chào cả nhà ! Em mới chuyển qua làm tại một công ty xây dựng (xây dựng dân dụng). Em thấy dưới công trường kế toán công trường nói vật liệu khi mua về và xuất thẳng cho công trình, cả nhà cho em hỏi như vậy có phải làm phiếu nhập - xuất kho gì ko ạ ?
Mọi người tư vấn thêm giúp em việc nữa là em làm kế toán tại văn phòng công ty, khi nhận chứng từ từ công trường (là các chứng từ thu chi tại công trường) thì em phải hạch toán lên sổ sách của công ty như thế nào ạ ? Xin nói thêm rằng dưới công trường chỗ em phát sinh rất nhiều phiếu chi, những món nhỏ nhỏ thôi cũng lập thành phiếu, em chưa biết hạch toán hệ thống chứng từ đó vào sổ sách như nào cả ???? Hơn nữa số chứng từ đó chủ yếu phát sinh khi công trường tạm ứng tiền cho các đội thi công (ứng tiền nhân công, ứng mua NVL). Muốn lên sổ sách em phải lập các phiếu thu chi theo thứ tự hàng tháng hoặc hàng năm, nhưng dưới công trường đã đánh số thứ tự cho tất cả các chứng từ dưới đó, em không biết phải làm sao với số chứng từ đó cả, cả nhà giúp em với nhé ! Em xin cảm ơn !

HOANGNAM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Hoàng Hồng Yến
Chào cả nhà ! Em mới chuyển qua làm tại một công ty xây dựng (xây dựng dân dụng). Em thấy dưới công trường kế toán công trường nói vật liệu khi mua về và xuất thẳng cho công trình, cả nhà cho em hỏi như vậy có phải làm phiếu nhập - xuất kho gì ko ạ ?
Mọi người tư vấn thêm giúp em việc nữa là em làm kế toán tại văn phòng công ty, khi nhận chứng từ từ công trường (là các chứng từ thu chi tại công trường) thì em phải hạch toán lên sổ sách của công ty như thế nào ạ ? Xin nói thêm rằng dưới công trường chỗ em phát sinh rất nhiều phiếu chi, những món nhỏ nhỏ thôi cũng lập thành phiếu, em chưa biết hạch toán hệ thống chứng từ đó vào sổ sách như nào cả ???? Hơn nữa số chứng từ đó chủ yếu phát sinh khi công trường tạm ứng tiền cho các đội thi công (ứng tiền nhân công, ứng mua NVL). Muốn lên sổ sách em phải lập các phiếu thu chi theo thứ tự hàng tháng hoặc hàng năm, nhưng dưới công trường đã đánh số thứ tự cho tất cả các chứng từ dưới đó, em không biết phải làm sao với số chứng từ đó cả, cả nhà giúp em với nhé ! Em xin cảm ơn !

Thông thường công ty xây dựng thường ứng trước tiền hoặc vật tư cho các đội thi công và sau đó các đội sẽ thanh toán tạm ứng. Vây bạn cứ hạch toán bình thường khi tạm ứng và thanh toán tạm ứng. Còn các chứng từ thu chi ở công trường hãy xem như chứng từ hạch toán ở bộ phận (không sử dụng hạch toán trên DN).

Hoàng Hồng Yến
Nhưng mà anh Hoàng Nam ơi, em nghe nói khi quyết toán cơ quan thuế họ đòi kiểm tra cả chứng từ thu chi ở dưới công trường hay sao đó, nếu em căn cứ vào phần tạm ứng và hoàn chứng từ như anh nói thì các phiếu thu chi dưới công trường sẽ không khớp với sổ kế toán của công ty, như vậy làm sao cho thuế xem số chứng từ dưới công trường kia được nhỉ ? Hìhì, đã thương thì thương cho chót, anh và cả nhà giúp em với nghe ! Xin cảm ơn !

Hay là chứng từ dưới công trường khi chuyển về công ty thì phô tô lại và kẹp vào phiếu chi nhỉ ??? còn các hóa đơn thì lấy ra để hạch toán vào phiếu thu chi tại công ty ?? Có ai biết mách giùm em với ????

HOANGNAM
Trích nguyên văn:
Hay là chứng từ dưới công trường khi chuyển về công ty thì phô tô lại và kẹp vào phiếu chi nhỉ ??? còn các hóa đơn thì lấy ra để hạch toán vào phiếu thu chi tại công ty ?? Có ai biết mách giùm em với ????

Các chứng từ ở công trường phải kẹp vào báo cáo thanh toán tạm ứng chứ, sao lại có chuyện chứng từ ở dưới và ở trên không khớp nhau. Bạn có thể lấy ví dụ cụ thể xem.

Hoàng Hồng Yến
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HOANGNAM
Các chứng từ ở công trường phải kẹp vào báo cáo thanh toán tạm ứng chứ, sao lại có chuyện chứng từ ở dưới và ở trên không khớp nhau. Bạn có thể lấy ví dụ cụ thể xem.

Anh Nam ơi, nghĩa là mỗi khi thanh toán tạm ứng phải có báo cáo thanh toán tạm ứng ạ ? Em mới làm kế toán xây dựng nên còn nhiều vấn đề chưa rõ lắm, có kinh nghiệm gì về hạch toán sổ sách chứng từ thì chỉ giùm em với ???
Còn về phần chứng từ dưới công trường đã được đánh theo số TT từ 1 đến hết nối tiếp nhau, có phải ý anh là: ngày 01/01 ông A dưới công trường tạm ứng 20tr, mang về công trường họ chi ra các khoản (PC01: tạm ứng lương cho tổ thợ vôi. PC02: thanh toán tiền mua NVL. PC03: chi tiền ăn đêm cho tổ thợ lề...) thì dưới công trường sẽ phải làm bảng kê báo cáo thanh toán, mình chỉ dựa vào các báo cáo đó để hạch toán và kẹp cùng với phiếu chi tạm ứng tại công ty đúng không ạ ?

Cho em hỏi thêm nữa là dưới công trường phát sinh nhiều nghiệp vụ, vậy mình có cần làm báo cáo thanh toán theo từng nghiệp vụ không ạ ? VD : nghiệp vụ tạm ứng tiền nhân công, tạm ứng mua NVL, thuê máy thi công chẳng hạn ??? Theo em được biết như vậy sẽ dễ hạch toán hơn, nhưng ko biết như vậy có đúng ko nữa???

thd6758
Tốt nhất là nên phân loại và thanh toán từng nghiệp vụ như vậy việc xác định giá thành công trình mới hợp lý và phù hợp với dự toán. mặt khác phản ánh vào các tài khoản sẽ chính xác hơn.

Hong Nhung83
Khi công trình lên ứng tiền trên công ty, về họ cho các đội thi công ứng mua vật tư thì sau đó họ sẽ đem các chứng từ đó về công ty hòa ứng lại. Tốt nhất là bạn nên hạch toán riêng ra từng khoảng mục thi sau này sẽ phản ánh vào các tài khoản chính xác hơn.

le_nga
Trích nguyên văn:
Cho em hỏi thêm nữa là dưới công trường phát sinh nhiều nghiệp vụ, vậy mình có cần làm báo cáo thanh toán theo từng nghiệp vụ không ạ ? VD : nghiệp vụ tạm ứng tiền nhân công, tạm ứng mua NVL, thuê máy thi công chẳng hạn ??? Theo em được biết như vậy sẽ dễ hạch toán hơn, nhưng ko biết như vậy có đúng ko nữa???

Khi dưới công trình ứng tiền cty thì bạn phải lập phiếu chi (về khoảng tạm ứng) phải ko?
Sau đó công trình sẽ làm bảng kê chứng từ ( kèm chứng từ gốc) để giải chi cho số tạm ứng đó.
Bạn phải phân các loại chứng từ đó ra như các TK: 621,622,623,627...
Từ đó bạn sẽ dễ hạch toán vào phần mềm hơn. Và dễ theo dõi phần tạm ứng của công trình ( như số tạm ứng và số còn phải giải chi cho công ty). OK!

Kẻ_vô_học
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Hong Nhung83
Khi công trình lên ứng tiền trên công ty, về họ cho các đội thi công ứng mua vật tư thì sau đó họ sẽ đem các chứng từ đó về công ty hòa ứng lại. Tốt nhất là bạn nên hạch toán riêng ra từng khoảng mục thi sau này sẽ phản ánh vào các tài khoản chính xác hơn.

Uhm! lam chuyen qua co! tui xin tra loi tung phan một nghe:
1) Vật tư nhập xuất thẳng: Xin xem bài viết của anh Bùi Tuấn Hiền khá đầy đủ đó.
2) Cách hạch toán của các Đội thi công!
Đội thi công chỉ cần theo dõi ông Đội trưởng thôi. Còn ông chi tiêu thế nào mặc mẹ ông miễn ông giải trình hợp lý là được.
Để cho chính xác: bạn nên xem Dự toán và lập một bảng theo dõi riêng công trình đó. Bóc ra phần giao khoán cho Đội: Nhân công, vật tư, chi phí máy, chi phí trực tiếp khác, chi phí chung rồi căn cứ vào tờ đề nghị tạm ứng của ông Đội trưởng nếu ông xin tạm ứng mà vượt khoản giao khoán thì ngưng không cho ứng tiền nữa. Còn ở dưới Đội họ làm thế nào kệ họ miễn là đảm bảo chất lượng công trình là được là được.

buituanhien
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Kẻ_vô_học
Uhm! lam chuyen qua co! tui xin tra loi tung phan một nghe:
1) Vật tư nhập xuất thẳng: Xin xem bài viết của anh Bùi Tuấn Hiền khá đầy đủ đó.
2) Cách hạch toán của các Đội thi công!
Đội thi công chỉ cần theo dõi ông Đội trưởng thôi. Còn ông chi tiêu thế nào mặc mẹ ông miễn ông giải trình hợp lý là được.
Để cho chính xác: bạn nên xem Dự toán và lập một bảng theo dõi riêng công trình đó. Bóc ra phần giao khoán cho Đội: Nhân công, vật tư, chi phí máy, chi phí trực tiếp khác, chi phí chung rồi căn cứ vào tờ đề nghị tạm ứng của ông Đội trưởng nếu ông xin tạm ứng mà vượt khoản giao khoán thì ngưng không cho ứng tiền nữa. Còn ở dưới Đội họ làm thế nào kệ họ miễn là đảm bảo chất lượng công trình là được là được.

Uhm! Trình độ không đến lỗi nào! vậy mà....Khổ thế! thảo nào vẫn còn lận đận đến tận bây giờ.!.